Poule
Bronze à patine brune-verte, signé et numéroté
3/10 sur le socle
23,2 x 20.5 x 12 cm - 9 1/8 x 8 x 4 3/4 in.
PROVENANCE
Collection de M. D., ami de l’artiste à Hanoï puis ensuite à Paris à partir des années 1930
Collection privée, région parisienne (par descendance du précédent au début des années 1990)
BIBLIOGRAPHIE POUR UNE OEUVRE EN RAPPORT
Vũ Cao Đàm, Poules, Bronze à patine brune, 21 x 24 cm in cat exp. 1995-1996, L’âme du Viet Nâm, p.72, repr. coul.
Là một nghệ sĩ tài hoa và tỉ mỉ, Vũ Cao Đàm đã tạo ra những chú gà với chuyển động linh hoạt. Với hai chân dang rộng một cách tinh tế, được cắm chắc chắn vào đế, một chân nghiêng về phía trước trong khi chân kia quay 3/4. Bề mặt trầm và mịn nhấn mạnh hiệu ứng của ánh sáng trên bề mặt. Tượng trưng cho tình mẫu tử, gà mái ấp và bảo vệ những quả trứng của mình. Sự tròn trịa của các đường nét và hình dạng nhấn mạnh sự mềm mại này của người mẹ.